Lập văn bản ủy quyền ở nước ngoài để định đoạt nhà

03:06 28/08/2019

Hỏi: – Hai chị em tôi đều đang sống ở nước ngoài. Cha mẹ chúng tôi đã qua đời, có để lại di chúc cho chúng tôi thừa kế một căn nhà ở quận 10, TPHCM. Xin hỏi, nếu muốn bán căn nhà đó, chúng tôi có cần phải về Việt Nam làm thủ tục hay không?

Lê Đằng

Trả lời: – Theo Khoản 1 Điều 65 Luật Công chứng, cơ
quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp
đồng, giao dịch theo quy định của luật này và pháp luật về lãnh sự,
ngoại giao (trừ hợp đồng mua bán, trao đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho
thuê, thế chấp BĐS, hợp đồng góp vốn bằng BĐS, văn bản thỏa thuận phân
chia di sản, văn bản khai nhận di sản là BĐS).

Như vậy, với di chúc của cha mẹ để lại, ông cùng người chị có thể
liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại nước ngoài để lập văn bản ủy
quyền cho người trong nước làm thủ tục khai nhận di sản và sau đó làm
thủ tục bán căn nhà.

Nếu có điều kiện, ông và người chị nên về Việt Nam liên hệ với cơ
quan công chứng để làm văn bản khai nhận di sản, sau đó làm thủ tục bán
nhà.

Luật gia
Nguyễn Văn Khôi

Theo SGĐTTC

[tac-gia] Cafe Land

Bạn có thể quan tâm

Thừa kế tài sản

Câu hỏi từ bạn đọc Baobatdongsan có nội dung: Ông và bà nội có một căn nhà và 9 người con. Ông nội tôi mất năm 1995 (không có di chúc), ba tôi mất...

lên đầu trang