Thừa kế tài sản

02:10 26/08/2019

Câu hỏi từ bạn đọc Baobatdongsan có nội dung:

Ông và bà nội có một căn nhà và 9 người con. Ông nội tôi mất năm 1995 (không có di chúc), ba tôi mất năm 2011. Tôi được biết bà nội tôi sẽ có 50%, 50% còn lại chia đều cho các con, nhưng giờ ba tôi đã mất vậy tôi muốn hỏi trong hoàn cảnh của tôi giành được hưởng 1 phần thừa kế thế ba tôi không?

Normal
0

false
false
false

MicrosoftInternetExplorer4

/* Style Definitions */
table.MsoNormalTable
{mso-style-name:”Table Normal”;
mso-tstyle-rowband-size:0;
mso-tstyle-colband-size:0;
mso-style-noshow:yes;
mso-style-parent:””;
mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt;
mso-para-margin:0in;
mso-para-margin-bottom:.0001pt;
mso-pagination:widow-orphan;
font-size:10.0pt;
font-family:”Times New Roman”;
mso-ansi-language:#0400;
mso-fareast-language:#0400;
mso-bidi-language:#0400;}

Normal
0

false
false
false

MicrosoftInternetExplorer4

/* Style Definitions */
table.MsoNormalTable
{mso-style-name:”Table Normal”;
mso-tstyle-rowband-size:0;
mso-tstyle-colband-size:0;
mso-style-noshow:yes;
mso-style-parent:””;
mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt;
mso-para-margin:0in;
mso-para-margin-bottom:.0001pt;
mso-pagination:widow-orphan;
font-size:10.0pt;
font-family:”Times New Roman”;
mso-ansi-language:#0400;
mso-fareast-language:#0400;
mso-bidi-language:#0400;}

Normal
0

false
false
false

MicrosoftInternetExplorer4

/* Style Definitions */
table.MsoNormalTable
{mso-style-name:”Table Normal”;
mso-tstyle-rowband-size:0;
mso-tstyle-colband-size:0;
mso-style-noshow:yes;
mso-style-parent:””;
mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt;
mso-para-margin:0in;
mso-para-margin-bottom:.0001pt;
mso-pagination:widow-orphan;
font-size:10.0pt;
font-family:”Times New Roman”;
mso-ansi-language:#0400;
mso-fareast-language:#0400;
mso-bidi-language:#0400;}

nguyenphungtran82@…

Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Căn
cứ Điều 634 Bộ luật Dân sự năm 2005, di sản của người chết gồm có gia tài
riêng của người chết, và phần gia tài của người chết trong gia sản chung với những
người khác. Như vậy,

 khi ba của bạn
chết, di sản của ba của bạn gồm có tài sản riêng của ba của bạn, và
phần tài sản mà ba của bạn được hưởng từ di sản của ông nội của bạn
để lại (nếu di sản của ông nội của bạn chưa được chia). 

Về quyền thừa kế của bạn, nếu ba của
bạn chết

 không để lại di chúc thì
hàng thừa kế thứ nhất của ba của bạn, trong đó có bạn, được quyền
thừa kế theo pháp luật đối với di sản mà ba của bạn để lại (Điều
675, Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005). Do đó, bạn và những người thuộc
hàng thừa kế thứ nhất của ba của bạn có quyền đề xuất được hưởng một phần
di sản của ông nội của bạn tương ứng với phần di sản thừa kế mà ba
của bạn được hưởng.

 mặc dù thế, bạn
cần lưu ý rằng thời hiệu yêu cầu phân chia di sản thừa kế

là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (Điều
645 Bộ luật Dân sự 2005). Ông nội của bạn chết từ năm 1995,
tính đến thời điểm hiện

  nay (năm
2011) đã là 16 năm, theo quy định nêu trên, bạn không còn

  quyền yêu cầu phân chi di sản thừa kế
vì thời hiệu yêu cầu phân chi di sản thừa kế đã hết, hiện nay bạn
chỉ còn quyền yêu cầu phân chia tài sản chung đối với một phần di
sản thừa kế của ông nội của bạn để lại mà bố của bạn được hưởng
(Mục 2.4 Phần I, Nghị quyết số 02/2004/NQ-hợp đồngTP ngày 10/8/2004).

Baobatdongsan kết hợp Công ty Đất Luật

[tac-gia] Cafe Land

Bạn có thể quan tâm

lên đầu trang