Về việc xin cấp lại chứng nhận quyền sử dụng đất

03:07 28/08/2019

Gia đình tôi có mảnh đất tại Đường Láng, Hà Nội, đã được cấp Giấy chứng nhận QSDD từ năm 2007. Nay kiểm tra lại giấy tờ thì không biết Giấy CNQSDD bị mất từ lúc nào. Xin cho biết, việc này có ảnh hưởng gì không và muốn làm lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm gì?

Trả lời:

Gia đình bà có thể làm thủ tục xin cấp
lại Giấy chứng nhận QSDD. Thủ tục xin cấp lại được quy định tại Điều 24
Nghị định số 88/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 19/10/2009 về cấp Giấy
chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với
đất:

Người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận
nộp một (01) bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp
có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận
(theo Mẫu số 15/ĐK Đơn xin cấp lại, cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử
dụng đất Ban hành kèm Thông tư số: 09/2007/TT-BTNMT);

– Giấy tờ xác nhận việc mất Giấy chứng nhận của công an cấp xã nơi mất giấy;

– Giấy tờ chứng minh đã đăng tin mất
Giấy chứng nhận trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương (trừ
trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn) đối với tổ chức trong nước,
tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước
ngoài; trường hợp hộ gia đình và cá nhân thì chỉ cần có giấy xác nhận
của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc đã niêm yết thông báo mất giấy tại
trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã;

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm
tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền ký quyết định hủy Giấy
chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận mới; trao Giấy
chứng nhận cho người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận.

Về thời gian thực hiện thủ tục cấp cấp
lại Giấy chứng nhận bị mất được quy định tại khoản 2 Điều 12 Nghị định
88/2009/NĐ-CP: Không quá ba mươi (30) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ
hồ sơ hợp lệ.

LS Nguyễn Văn Sinh, Công ty Luật TNHH YouMe, Hà Nội

Theo Lao Động

[tac-gia] Cafe Land

Bạn có thể quan tâm

Thừa kế tài sản

Câu hỏi từ bạn đọc Baobatdongsan có nội dung: Ông và bà nội có một căn nhà và 9 người con. Ông nội tôi mất năm 1995 (không có di chúc), ba tôi mất...

lên đầu trang